Pressure Cooker Disadvantages हे 5 पदार्थ चुकूनही प्रेशर कुकरमध्ये शिजवू नयेत, पचनसंस्था बिघडते कायमची!

प्रेशर कुकरमध्ये काय शिजवू नये

प्रेशर कुकर हे स्वयंपाकघरातील एक लोकप्रिय स्वयंपाक उपकरण आहे, ज्यामध्ये तुम्ही तुमचे आवडते अन्न फार कमी वेळात शिजवू शकता. तथापि, असे काही खाद्यपदार्थ आहेत जे प्रेशर कुकरमध्ये शिजवण्याची शिफारस केलेली नाही कारण ते आपल्या आरोग्यासाठी हानिकारक असू शकतात. खरं तर, स्वयंपाक ही केवळ एक कला नसून ती विज्ञानाशीही संबंधित आहे, अशा परिस्थितीत स्वयंपाकाचे शास्त्र समजून घेणे खूप आवश्यक आहे, म्हणून आज आम्ही तुम्हाला त्या पदार्थांबद्दल सांगणार आहोत जे प्रेशर कुकरमध्ये टाळले पाहिजेत. , कारण विज्ञानाच्या आधारावर हे बरोबर नाही.

हिरव्या पालेभाज्या

पालक, काळे आणि कोलार्ड हिरव्या भाज्यांमध्ये नायट्रेट्सचे उच्च प्रमाण असते, जे उच्च उष्णतेच्या संपर्कात आल्यावर हानिकारक नायट्रोसमाइनमध्ये बदलू शकते. या भाज्या प्रेशर कुकरमध्ये शिजवल्याने नायट्रेट्स अधिक त्वरीत नष्ट होऊ शकतात, ज्यामुळे नायट्रोसॅमिन तयार होण्याचा धोका वाढतो.

तांदूळ Pressure Cooker Disadvantages

तांदूळ हे सहसा दाबाने शिजवलेले अन्न असते, जे योग्य प्रकारे शिजवले नाही तर हानिकारक ठरू शकते. प्रेशर कुकरमध्ये भात शिजवल्याने आर्सेनिक नावाचा विषारी पदार्थ बाहेर पडतो जो तुमच्या आरोग्यासाठी हानिकारक ठरू शकतो. प्रेशर कुकरमध्ये भात शिजवताना, योग्य प्रमाणात पाणी वापरणे आणि स्वयंपाक करण्याच्या सूचनांचे काळजीपूर्वक पालन करणे महत्वाचे आहे.

सोयाबीन

बीन्समध्ये लेक्टिन नावाचे नैसर्गिकरित्या उद्भवणारे विष असते, जे योग्य प्रकारे न शिजवल्यास पाचन समस्या आणि अन्न विषबाधा देखील होऊ शकते. प्रेशर कुकिंगमुळे शेंगांमधील लेक्टिन्स झपाट्याने नष्ट होतात, ज्यामुळे पचनाच्या समस्या उद्भवू शकतात.

दुग्ध उत्पादने

दुग्धजन्य पदार्थ जसे की दूध, दही आणि पनीर प्रेशर कुकरमध्ये शिजवू नयेत, कारण यामुळे ते दही होऊ शकतात आणि वेगळे होऊ शकतात. यामुळे अन्नाचा पोत आणि चव प्रभावित होऊ शकते आणि ते खाण्यासाठी असुरक्षित देखील होऊ शकते.

फळ

सफरचंद आणि नाशपाती यांसारखी फळे प्रेशर कुकरमध्ये शिजवल्यावर मूष होऊ शकतात आणि त्यांचे पोषण नष्ट करू शकतात. बेकिंग किंवा शिकार करणे यासारख्या इतर पद्धतींनी फळ शिजवणे चांगले.

Leave a comment