Fenugreek Benefits अशा प्रकारे मेथीचे सेवन केल्यास आरोग्याला मिळतील अगणित फायदे, उत्तम तरूण व निरोगी शरीर

Fenugreek Benefits मेथी डोक्यापासून पायापर्यंत अनंत फायद्यांनी भरलेली आहे. तसेच, प्रत्येकाला ते कसे वापरावे हे माहित नाही. मेथीची पाने आणि बियांचे सेवन कसे करता येते ते आम्ही येथे सांगत आहोत.

Fenugreek Benefits आरोग्याच्या अनेक समस्या दूर करण्यासाठी मेथीचा वापर केला जाऊ शकतो. मेथीचे फायदे असंख्य आहेत. आरोग्यासाठी मेथीच्या फायद्यांची यादी न संपणारी आहे. मधुमेहाच्या रुग्णांच्या रक्तातील साखरेची पातळी देखील नियंत्रित ठेवता येते. यासोबतच स्तनपान देणाऱ्या महिलांमध्ये दूध उत्पादन वाढवता येऊ शकते. हे उच्च कोलेस्टेरॉलवर उपचार करण्यास, टेस्टोस्टेरॉन आणि इस्ट्रोजेन पातळी सुधारण्यास आणि लैंगिक समस्यांपासून आराम देण्यास देखील मदत करते असे मानले जाते. मेथीचे आरोग्यासाठी अनेक फायदे आहेत. याचा उपयोग भूक वाढवण्यासाठी आणि वजन कमी करण्यासाठी, कोलेस्टेरॉल आणि ट्रायग्लिसराईडची पातळी कमी करण्यासाठी, अॅसिडिटीची लक्षणे कमी करण्यासाठी आणि जळजळ कमी करण्यासाठी देखील केला जाऊ शकतो. मेथी दाणे देखील आपल्या केसांसाठी आणि त्वचेसाठी खूप फायदेशीर ठरतात. येथे जाणून घ्या मेथीचे अद्भूत फायदे मिळवण्यासाठी त्याचे सेवन कसे केले जाऊ शकते.

मेथीचे सेवन कसे करावे | How To Use Methi (Fenugreek)

मेथीचे आरोग्य फायदे मिळवण्यासाठी, एक चमचा मेथीचे दाणे रात्रभर पाण्यात भिजवून ठेवा आणि सकाळी ते प्या. जर तुम्हाला वजन कमी करायचे असेल आणि हा प्रश्न तुमच्या मनात वारंवार येत असेल की शरीरातील अतिरिक्त चरबी कशी कमी करायची, तर आमच्याकडे मेथीचे सेवन करण्याचा एक उत्तम उपाय आहे. तुम्ही जेवणापूर्वी एक चमचा मेथी पावडर पाण्यात मिसळून पिऊ शकता. हा डेकोक्शन नियमितपणे प्यायल्याने आपली प्रतिकारशक्ती वाढते आणि अनेक प्रकारच्या संसर्गजन्य रोगांपासून बचाव होतो.

मेथीचे फायदे Fenugreek Benefits

1-2 चमचे बिया रात्रभर भिजवा आणि सकाळी बिया खा किंवा चहा म्हणून प्या.

1 चमचा मेथी पावडर दिवसातून दोनदा जेवणापूर्वी किंवा रात्री कोमट दूध किंवा पाण्यासोबत घ्या व्हेरा जेल/पाण्यात मिसळून टाळूवर लावल्यास कोंडा, केस गळणे, पांढरे केस या समस्यांपासून आराम मिळतो.

आपण आपल्या आहारात मेथीच्या पानांचा सहज समावेश करू शकता. सुक्या मेथीची पाने पिठात मिसळून पराठे बनवून खाऊ शकता. ताज्या मेथीच्या पानांचा समावेश सॅलडमध्ये करता येतो. मेथीची पाने सलाडची चव वाढवण्याचेही काम करतात.

खोकला होत असल्यास किंवा सर्दीसारखी लक्षणे जाणवत असल्यास लिंबाचा रस, मध आणि कोमट पाण्यात एक चमचा मेथीचे दाणे मिसळा.

शरीराचे पोषण करण्यासाठी, खोकला आणि वेदनांपासून आराम मिळण्यासाठी आणि स्नायूंना आराम मिळण्यासाठी ते दिवसातून अनेक वेळा प्या.

तुमची डाळ मसालेदार करण्यासाठी तुम्ही डाळ तडकामध्ये मेथीचे दाणे किंवा कसुरी मेथी घालू शकत.

मेथी की चटणी ही मेथीची पाने, लाल मिरची, गूळ, मसाले, लसूण आणि चिंचेची चटणी आहे. हे इतर जेवणांसोबत साइड डिश म्हणून दिले जाते. तुम्ही पकोड्यांच्या पिठात वाळलेल्या मेथीची पाने घालून पकोडे आणखी खास बनवू शकता.

Leave a comment