Spiny gourd ही जगातील सर्वात शक्तिशाली भाजी, त्यात आश्चर्यकारक औषधी गुणधर्म आढळतात

Spiny gourd पावसाळ्यात मिळणाऱ्या कर्टुले या भाजीबद्दल फार कमी लोकांना माहिती आहे. हे जगातील सर्वात शक्तिशाली फळ मानले जाते. कर्टुल्यात आश्चर्यकारक औषधी गुणधर्म आढळतात. आयुर्वेदात कर्टुले औषधी म्हणून वापरला जातो. कर्टुले पासून बनवलेले औषध श्वसनसंस्थेचे आजार, मूत्रविकार, ताप, सूज इत्यादींवर अतिशय उपयुक्त मानले जाते. यासोबतच आजच्या काळात ज्या सर्व आजारांवर उपचार नियमित घ्यावे लागतात, त्यामध्ये वर्षातून एकदा या भाजीचे सेवन केल्यास खूप फायदा होतो. राजस्थानातील लोक याला किंकोडा या नावाने ओळखतात. कर्टुले हे मुख्यतः डोंगराळ प्रदेशात उत्पादन घेतले जाते. पावसाळ्यात उगवलेली ही हिरवळ आहे.

मांसापेक्षा 50 पट अधिक ताकद आणि प्रोटीन

डॉक्टर म्हणतात की पावसाळ्यात येणाऱ्या प्रत्येक भाजीमध्ये कीटकनाशकांचा वापर केला जातो, पण कर्टुले पूर्णपणे सेंद्रिय आहे. त्यात मुबलक प्रमाणात प्रथिने आणि लोह असते, म्हणूनच ते आरोग्यासाठी मांसापेक्षा कितीतरी पटीने अधिक शक्तिशाली आहे. यासाठी असे म्हटले जाते की यामध्ये मांसापेक्षा 50 पट अधिक ताकद आणि प्रोटीन असते. कर्टुलेमध्ये असलेले फायटोकेमिकल्स आरोग्याला चालना देण्यासाठी खूप मदत करतात. ही अँटिऑक्सिडंटने समृद्ध असलेली भाजी आहे. हे शरीर स्वच्छ ठेवण्यासाठी देखील खूप उपयुक्त आहे.

Spiny gourd स्वतःच वाढू लागते

त्याच्या फळाची चांगली गोष्ट म्हणजे त्याची लागवड झाल्यावर ते स्वतःच शेतात वाढू लागते. ते पुन्हा पुन्हा पेरले जाते. ते पावसात स्वतःहून घडतात. पाऊस पडताच त्याची वेल आपोआपच जंगलाच्या काठावर आणि शेतात दिसू लागते. यासाठी कृषी विभागही बियाणे ठेवत नाही. तो फक्त जंगलातूनच पुरवला जातो. कर्टुल्याचे उत्पादन जंगलातच होते. हंगाम संपताच पिकलेल्या कर्टुलेच्या बिया गळून पडतात आणि पहिला पाऊस पडताच जंगलात कर्टुल्याचे वेल दिसू लागतात. ते जंगलातून सहज मिळू शकते.

Leave a comment