Neem Leaves या झाडाची पाने आरोग्यासाठी चमत्कारी, सकाळी रिकाम्या पोटी सेवन करा, डायबिटीज कंट्रोल करा

Neem Leaves Reduce Blood Sugar Level कडुलिंबाची पाने मधुमेह नियंत्रणात अतिशय गुणकारी मानली जाऊ शकतात. आयुर्वेदात या पानांचा उपयोग साखरे (Blood Sugar) च्या रुग्णांवर उपचार करण्यासाठी केला जातो. कडुलिंबाच्या पानांमध्ये असलेले घटक शरीरात पोहोचून साखरेची पातळी कमी करण्यास मदत करतात. या पानांमुळे त्वचेच्या अनेक आजारांपासूनही आराम मिळतो. आयुर्वेदिक डॉक्टरांकडून त्यांचे फायदे जाणून घ्या.

यूपीच्या अलीगढ आयुर्वेदिक मेडिकल कॉलेजच्या असोसिएट प्रोफेसर डॉ. सरोज गौतम सांगतात की, मधुमेहाच्या रुग्णांनी कडुलिंबाची पाने खावीत. यामुळे त्यांच्या रक्तातील साखर नियंत्रणात राहते आणि गुंतागुंत टाळता येते. कडुनिंबाच्या पानांमध्ये कडू आणि तुरट रस असल्याचे आयुर्वेदात सांगितले आहे. हे दोन्ही रस आपल्या शरीरात पोहोचतात आणि गोड रस म्हणजेच रक्तातील साखरेची पातळी कमी करतात.

आयुर्वेदिक डॉक्टरांच्या मते, कडुनिंबाच्या पानांमध्ये शक्तिशाली फ्लेव्होनॉइड्ससह अनेक औषधी गुणधर्म असतात, जे आपल्या स्वादुपिंडाला उत्तेजित करतात. यामुळे रक्तातील साखरेची पातळी (Blood Sugar Level) कमी होण्यास मदत होईल. मधुमेहाचे रुग्ण कडुलिंबाच्या पानांचे नियमित सेवन करू शकतात. शुगरचा त्रास असलेल्या लोकांसाठी कडुलिंबाच्या पानांचे सेवन सुरक्षित मानले जाऊ शकते.

कडुलिंबाची पाने कधी आणि कशी खावी

आता प्रश्न असा पडतो की, साखरेच्या रुग्णांनी कडुलिंबाची पाने कधी आणि कशी खावीत. या प्रश्नावर डॉ. सरोज गौतम यांनी सांगितले की, सकाळी लवकर रिकाम्या पोटी 4-5 कडुलिंबाची पाने चघळणे सर्वात फायदेशीर आहे. पाने खाल्ल्यानंतर तुम्ही पाणी पिऊ शकता. जे लोक कडुलिंबाची पाने खाऊ शकत नाहीत ते कडुलिंबाचे तेल (Neem Oil) देखील वापरू शकतात. कडुलिंबाचे तेलही आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर आहे.

साखरेव्यतिरिक्त कडुलिंबाच्या पानांमुळे त्वचेच्या आजारांपासून आराम मिळतो. या पानांचे सेवन केल्यास त्वचेच्या अनेक आजारांपासूनही आराम मिळतो. याशिवाय निरोगी लोकही कडुलिंबाची पाने खाऊ शकतात. हे त्यांना निरोगी आणि तंदुरुस्त राहण्यास मदत करेल. यासोबतच आजारांचा धोकाही कमी होईल. ही पाने बारीक करूनही पावडर बनवता येते.

यांनी कडुलिंबाची पाने (Neem Leaves) अजिबात खाऊ नये

परंतु आयुर्वेदिक डॉक्टरांच्या मते काही लोकांनी कडुलिंबाची पाने (Neem Leaves) अजिबात खाऊ नयेत. असे करणे त्यांच्यासाठी हानिकारक ठरू शकते. शारीरिकदृष्ट्या अत्यंत कमकुवत, गरोदर स्त्रिया, स्तनदा मादी, वृद्ध आणि लहान मुले यांनी कडुलिंबाची पाने खाऊ नयेत. याशिवाय रक्तदाब कमी असलेले रुग्ण, अंगदुखीने त्रस्त असलेले आणि शस्त्रक्रिया झालेल्या व्यक्तींनी कडुलिंबाची पाने खाऊ नयेत.

Leave a comment