Business Idea घराच्या अंगणात लावा देश-विदेशात मागणी असलेले हे झाड, 3000 रुपये किलोने विका त्याचे फळ

Business Idea वेलचीची लागवड केरळ, कर्नाटक आणि तामिळनाडूमध्ये मोठ्या प्रमाणावर केली जाते, पण वेलची घरच्या घरीही घेता येते. चला जाणून घेऊ कसे?

अनेकांना घराच्या अंगणात भाजीपाला आणि पिके घेणे आवडते. जरी, बहुतेक लोकांचे उद्दिष्ट फक्त स्वत: साठी ताजी भाजी मिळवणे असते, परंतु हे अंगण आपल्या उत्पन्नाचे साधन बनले तर काय होईल. किंबहुना काही महागड्या मसाल्यांची लागवड घराच्या अंगणातही करता येते. जेवणाची चव वाढवणाऱ्या मसाल्यांमध्ये लवंग, दालचिनी, जिरे आणि तमालपत्रासह अनेक पदार्थांचा समावेश आहे, जे अत्यंत महागड्या किमतीत उपलब्ध आहेत. आम्ही तुम्हाला अशाच एका मसाल्याच्या लागवडीबद्दल सांगणार आहोत, जी घराच्या अंगणात करता येते.

वेलची, जी खाण्यापासून चहापर्यंत वापरली जाते, तिच्या सुगंध आणि चवीमुळे जगभरात लोकप्रिय आहे. देशात केरळ, कर्नाटक आणि तामिळनाडू या राज्यात वेलचीची लागवड मोठ्या प्रमाणावर केली जाते, पण वेलची घरच्या घरी देखील घेता येते. चला सांगू कसे?

घराच्या अंगणात वेलची कशी वाढवायची

घरी वेलची वाढवण्याचे २ मार्ग आहेत. पहिली गोष्ट म्हणजे तुम्ही वेलचीच्या रोपातून ऑफसेट वापरून देखील नवीन वनस्पती वाढवू शकता किंवा ते बियांद्वारे देखील नवीन वनस्पती वाढवू शकतात.

यासाठी, सर्वप्रथम तुम्हाला उच्च दर्जाचे वेलची बियाणे आवश्यक आहे, कारण त्याची उगवण ही बियाण्याच्या गुणवत्तेवरच अवलंबून असते. साधारणपणे ४ ते ६ दिवसात बिया बाहेर येतात. झाडाला पालवी फुटल्या नंतर सकाळी आणि संध्याकाळी दोन वेळा पाणी शिंपडत राहा. साधारण महिनाभरात वनस्पती चांगली बाहेर येते.

वेलची लागवडीसाठी जमिनीचा प्रकार अत्यंत महत्त्वाचा आहे. तांबडी आणि काळी माती मडक्यात किंवा घराच्या मातीत मिसळा. लाल माती उपलब्ध नसल्यास शेणखत आणि कोको पीट वापरता येते. याशिवाय, तुम्ही सेंद्रिय खते जसे की शेणखत आणि कंपोस्ट सामान्य जमिनीत मिसळू शकता.

वेलची बिया पेरण्याची उत्तम वेळ उन्हाळ्यात असते. भारतात, वेलची बियाणे पेरण्यासाठी आदर्श काळ हा मार्च ते जून या महिन्या दरम्यान मानला जातो. वेलची बियांच्या उगवणासाठी ही वेळ योग्य आहे. वेलचीच्या बिया पेरण्यासाठी उत्तम निचरा असलेली जागा निवडा आणि त्याठिकाणी भरपूर सूर्यप्रकाशही मिळाला पाहिजे.

वेलची बियाणे कसे पेरायचे Business Idea:

वेलची लागवड करण्यासाठी, बाजारातून किंवा रोपवाटिकेतून बियाणे खरेदी करा आणि नंतर ते एक चमचा पाण्यात भिजवून ठेवा. यानंतर कुंडीत किंवा घराच्या मातीवर मिश्रित लाल आणि काळ्या मातीवर पाणी शिंपडावे आणि बिया पेराव्यात. त्यावर थोडी माती टाकावे आणि कोको पीट देखील मिसळा आणि नंतर थोडे पाणी शिंपडा. बियाणे उगवल्यानंतर रोप बाहेर येण्यास सुरवात होते आणि एका महिन्यात चांगले बाहेर येते. जर रोप कुंडीत असेल तर ते रोज २ ते ३ तास उन्हात ठेवावे किंवा रोपांना रोज सूर्यप्रकाश मिळेल अशा ठिकाणी पेरावा. कृपया सांगा की त्याचे उत्पादन मिळण्यासाठी 3 ते 4 वर्षे लागतात. यानंतर वनस्पती वेलची देऊ लागते.

Leave a comment