Seeds Benefit शाकाहारी खाणार्‍यांसाठी चिकन आहे या भाजीचे बी, आरोग्यासाठीही उत्तम

Seeds Benefit पारस हॉस्पिटल, धुर्वा, रांचीचे जनरल फिजिशियन डॉ. अनुज यांच्या मते, फणसाच्या बियांमध्ये अनेक प्रकारची पोषक तत्वे आढळतात. जसे मॅग्नेशियम, फॉस्फरस, तांबे, झिंक, पोटॅशियम, सोडियम, व्हिटॅमिन सी, फॉलिक ऍसिड, व्हिटॅमिन बी 6. म्हणूनच हा अतिशय पौष्टिक आहार आहे. हे खायलाही खूप चविष्ट आहे.

शाकाहारी चिकन

पावसाळा सुरू होताच, झारखंडची राजधानी रांचीच्या रस्त्याच्या कडेला पांढर्‍या रंगाच्या बिया विकल्या जात आहेत. लोकांमध्ये त्याची मागणी खूप आहे. वर्षभर लोक या बियाण्याची वाट पाहत असतात. कारण ते फक्त पावसाळ्यातच मिळतं आणि हे बी तयार करून खाल्लं जातं. याला शाकाहारी चिकन असेही म्हणतात.

खरं तर आपण फणसाच्या बियांबद्दल बोलत आहोत. जॅकफ्रूट बहुतेक फक्त झारखंडमध्ये आढळते. विशेषत: झारखंडच्या रांचीमध्ये असे घडते. हरमू मार्केटमध्ये फणसाच्या बिया विकणारा रमेश सांगतो की, आम्ही रांचीच्या आजूबाजूच्या गावांतून फणसाच्या बिया आणतो. कारण या मोसमात फणस पूर्णपणे पिकतो आणि त्याच्या बिया खायला खूप चविष्ट असतात. लोक भाजी म्हणून खातात. हे खाण्यासाठी चिकनपेक्षा कमी लागत नाही, त्यासोबतच शरीराला ताकदही मिळते.

अनेक प्रकारची पोषक तत्वे

पारस हॉस्पिटल, धुर्वा, रांचीचे जनरल फिजिशियन डॉ. अनुज यांच्या मते, फणसाच्या बियांमध्ये अनेक प्रकारची पोषक तत्वे आढळतात. जसे मॅग्नेशियम, फॉस्फरस, तांबे, झिंक, पोटॅशियम, सोडियम, व्हिटॅमिन सी, फॉलिक ऍसिड, व्हिटॅमिन बी 6. म्हणूनच हा अतिशय पौष्टिक आहार आहे. हे खायलाही खूप चविष्ट आहे. शाकाहारी लोक ते मोठ्या आवडीने खातात.

डॉक्टर अनुजच्या मते, जॅकफ्रूटच्या बिया खाल्ल्याने तुम्हाला अनेक आजारांपासून वाचवता येते. जसा जॅकफ्रूटच्या बियांमध्ये कर्करोगविरोधी प्रभाव असतो. हा परिणाम कर्करोगाच्या पेशी वाढण्यापासून रोखू शकतो. म्हणूनच कॅन्सरपासून बचाव करण्यासाठी देखील हे उपयुक्त मानले जाते. फणसाच्या बियांमध्ये असलेले फायबर पचनशक्ती राखण्यासाठी अतिशय उपयुक्त ठरू शकते. शरीरात असलेले सॅपोनिन्स कंपाऊंड कोलेस्टेरॉल कमी करू शकते आणि त्याच्या सूक्ष्म कणांमध्ये प्रतिजैविक (सूक्ष्म जीव नष्ट करणारे) गुणधर्म असतात. यामुळे संसर्गजन्य रोगांच्या प्रभावापासून शरीराचे रक्षण करता येते.

पब्लिक ओपिनियन Seeds Benefit

जॅकफ्रूट बियाणे खरेदी करण्यासाठी आलेली प्रियांका सांगते की, दरवर्षी पावसाळ्यात आम्ही नक्कीच फणसाच्या बिया खरेदी करतो. आपण भाजी म्हणून वापरतो. मात्र, त्याचे लोणचेही बनवले जाते. पण त्याची भाजी खूप चवदार लागते. नक्कीच तुम्ही चिकन विसराल. त्यामुळे तुम्हालाही या बियांची भाजी चाखायची असेल तर रांचीच्या हरमू मार्केटमध्ये या. हे बी तुम्हाला इथल्या भाजी मंडईत सहज मिळेल.

फणसाच्या वाळलेल्या बिया बटाट्यासारख्या मध्यभागी कापताना काळजी घेणे आवश्यक आहे, कठोर असल्याने हाताचा चाकू घसरून तुम्हाला इजा होऊ शकते. कापताना या बियाच्या वरची साल काढून टाकावी, ते पचण्याजोगे नाही. कापल्यानंतर ते व्यवस्थित धुवून प्रेशर कुकरमध्ये मिठाच्या पाण्यात टाकून एक शिट्टी द्या. मग त्याची भाजी त्याच प्रकारे तयार करा ज्याप्रमाणे तुम्ही बटाट्याची करी बनवण्यासाठी वापरलेले मसाले आणि पद्धत वापरता.

Leave a comment