Integrated Farming एकाच प्लॉटमध्ये एकात्मिक शेती, मत्स्य-कुक्कुटपालन करा आणि वर्षाला 5 लाख कमवा

Integrated Farming शेतकऱ्यांना शेतीच्या अशा पद्धतींचा अवलंब करण्यास प्रवृत्त केले जात आहे, ज्यामुळे शेतीतील खर्च कमी होऊन उत्पन्न वाढू शकते. एकात्मिक शेती पद्धती हे देखील असेच एक मॉडेल आहे ज्यामध्ये शेतकऱ्यांना एकाच शेतात वेगवेगळी पिके घेण्याची सोय, रिकाम्या शेतात पशुपालन, तलाव बनवून मत्स्यपालन आणि घराच्या मागील बाजूस कुक्कुटपालन करण्याची सुविधा मिळते.

शेतकर्‍यांना शेतीच्या त्या पद्धतींचा अवलंब करण्यास प्रवृत्त केले जात आहे, ज्यामुळे शेतीचा खर्च कमी होतो आणि त्यांचे उत्पन्न वाढते. एकात्मिक शेती पध्दती हे देखील असेच एक मॉडेल आहे. यामध्ये त्याच शेतात पिके घेण्याचा, मोकळ्या जागेत पशुपालन, तलाव करून मत्स्यपालन आणि घराच्या मागे कुक्कुटपालन करण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे.गया येथील असाच एक शेतकरी गेल्या काही दिवसांपासून एकात्मिक शेती करत आहे. 3 वर्षे आणि दरमहा सुमारे 40 हजारांपर्यंत कमाई.

तीन बिघा शेतात कोंबडी, मासे, गाय आणि बदकांची सेंद्रिय शेती

सुरेंद्र प्रसाद मेहता या ५८ वर्षीय शेतकऱ्याने गया शहरातील चंदौटी भागात तीन बिघा फार्म हाऊस बांधले आहे. यामध्ये कुक्कुटपालनाबरोबरच मत्स्यपालन, गायपालन, बदक पालन, भाजीपाला शेती सेंद्रिय पद्धतीने केली जात आहे. एकात्मिक शेतीतून ते वर्षाला सुमारे ४ ते ५ लाख रुपये कमावत आहेत. सर्वात मोठी गोष्ट म्हणजे त्यांना मार्केटिंगसाठी कुठेही जावे लागत नाही. लोक स्वत: त्यांच्या शेतातील घोड्यांपर्यंत पोहोचतात आणि शुद्ध भाज्या, मासे, चिकन इत्यादी खरेदी करतात.

Integrated Farming गांडूळ खत वापरले जाते

शेतकरी सुरेंद्र प्रसाद मेहता सांगतात की ते शेणाचे गांडूळ खत तयार करून भाजीच्या शेतात टाकतात. दूध वेगळे आहे.तर कोंबड्या आणि बदकांच्या शेतीतून त्यांना दुप्पट नफा मिळतो. मत्स्यपालनासाठी चिकन आणि डक बीट्सचा वापर केला जातो. आज त्यांच्या फार्म हाऊसवर विविध प्रकारच्या सेंद्रिय भाज्यांचे उत्पादन केले जात आहे. ते सांगतात की ते सुमारे 2 बिघामध्ये भाजीपाल्याची लागवड करत आहेत.

Leave a comment